Decolgen siro - Thuốc điều trị cảm lạnh, cảm cúm
Decolgen siro điều trị các triệu chứng cho các bệnh nhân đang bị mắc chứng viêm mũi, viêm mũi dị ứng như hắt hơi, chảy nước mũi, ngứa mũi... Cùng Nhà thuốc Mariko tìm hiểu về thành phần, tác dụng và cách sử dụng của loại thuốc này.
Thành phần chính của Decolgen siro
Mỗi 5ml Decolgen siro sẽ có chứa các thành phần bao gồm:
- Hoạt chất: Paracetamol 100mg, Phenylephrine Hydrochloride 2,5mg, Chlorpheniramine Maleate 0,33mg
- Cùng các loại tá dược: Sucrose, Sorbitol Solution, Glycerin, Propylene Glycol, Citric Acid Anhydrous, Trisodium Citrate Dihydrate, Saccharin Sodium, Tutti-Frutti Flavor, D&CYellow # 10, nước tinh khiết.
Công dụng của Decolgen siro
- Hỗ trợ điều trị giảm thiểu các triệu chứng nghẹt mũi, sổ mũi
- Hỗ trợ làm giảm nhẹ các triệu chứng nhức đầu, đau,sốt
- Hỗ trợ làm giảm triệu chứng hắt hơi, dị ứng đường hô hấp
Chỉ định của Decolgen siro
- Có tác dụng hiệu quả trong việc điều trị các triệu chứng của cảm cúm thông thường, viêm mũi vận mạch, viêm mũi dị ứng
- Hỗ trợ làm giảm các triệu chứng của viêm xoang, viêm màng nhầy xuất tiết do cúm
- Hỗ trợ làm giảm các rối loạn xảy ra ở đường hô hấp
Cách sử dụng Decolgen siro
- Thuốc được sử dụng theo đường uống và mỗi ngày thường dùng từ 3 tới 4 lần
- Đối với trẻ từ 2 tuổi trở xuống, nên hỏi ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng
- Đối với trẻ em trong khoảng thời gian từ 7 tuổi tới 12 tuổi: Sử dụng 15ml Decolgen siro mỗi lần
- Đối với người lớn nên dùng 30ml Decolgen siro mỗi lần
Tốt nhất nên sử dụng siro theo hướng dẫn của bác sĩ.
Chống chỉ định Decolgen siro
Không sử dụng Decolgen siro đối với các trường hợp sau đây
- Không dùng thuốc cho các bệnh nhân mắc bệnh suy gan, suy thận nặng, mắc các bệnh mạch vành
- Không sử dụng cho các đối tượng có cơn hen cấp tăng huyết áp nặng
- Không sử dụng cho các đối tượng quá mẫn cảm với bất kì thành nào của thuốc
Tác dụng phụ
- Paracetamol tương đối an toàn nếu dùng ở liệu trình điều trị
- Có thể gây nên một số tác dụng không mong muốn như ngứa ngáy, mề đay
- Thuốc Decolgen siro có thể gây kích thích nhẹ thần kinh trung ương, đặc biệt ở những người quá mẫn cảm với các tác động của thuốc.
Nguồn: Nhà thuốc Mariko
Bạn có thể theo dõi chúng tôi tại:

Nhận xét
Đăng nhận xét